ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งสำคัญที่สุดเมื่อต้องเข้ารับการตรวจสุขภาพ  (อ่าน 20 ครั้ง)

ออนไลน์ siritidaphon

• พลัง X ระดับ 6
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 6980
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อิ๋ม
ความจริงแล้วการตรวจร่างกายประจำปี มีประโยชน์มากกว่าที่คุณคิดนะครับ หลักๆ เลยของการตรวจก็เพื่อเป็นการป้องกันโรคต่างๆ หรือ ระบุ ปัจจัยเสี่ยงต่อการ เกิดโรคเรื้อรัง ที่พบบ่อย บางทีเป็นการตรวจหาโรคที่มีอาการไม่ชัดเจน แต่โดยปกติแล้วจะเป็นการที่หมอให้คำปรึกษาในการส่งเสริมสุขภาพ และพยายามหาวิธีปรับพฤติกรรมการใช้ชีวิตให้มีสุขภาพดีขึ้น และยังเป็นการอัพเดต ข้อมูลทางการแพทย์ใหม่ๆ รวมถึงทำให้คุณมีประวัติสุขภาพที่อัพเดตอีกด้วยนะ

หมอหมีอยากบอกทุกท่านนะครับว่า เวลาหมอเช็คประวัติคิดให้ดีๆ ว่าญาติโยมคนในบ้านมีใครเป็นโรคอะไร ตอนอายุเท่าไหร่ หรือ แม้แต่อาการแปลกๆ ที่คุณมี ต้องใส่ใจในร่างกายของตัวเองสักนิดนะครับ คอยฟังว่าร่างกายเราบอกอะไร

บางคนอยู่ๆ ก็หิวตลอดเวลา บางทีเป็นเพราะก่อนหน้านั้น อดอาหารอย่างรุนแรงเพื่อผอมสวย พอถึงเวลาร่างกายก็เรียกร้องให้มาเติมสารอาหารที่อดๆ ไปให้เต็ม บางทีอาการหิวไม่เลิกเป็นเพราะต่อมไทรอยด์ทำงานผิดปกติก็ได้นะครับ ร่างกายส่งสัญญาณอะไรมาถ้าไม่รู้มาปรึกษาหมอดีกว่าครับ

สิ่งสำคัญที่สุดเมื่อต้องเข้ารับการตรวจสุขภาพ ดูเพิ่มเติมที่นี่ http://สุขภาพ.cc/